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Na Stella Aron

= ® UVUVI ni miongoni mwa
sekla zenye mchango mkubwa
katika kukuza uchumi na kuwa, ongezeko la uvunaji wa

k.ugunguza urmaskini.

ekta hin huwezesha ajira,
huchangia pato kwa taifa,
huongeza vipato vya wavuvi
Eamcja na wadau wengine

a vile wachuuzi wa samaki
na mazao mengine ya uvuvi,
huongeza uhakika wa chakula

na lishe.
Mbali ya hayo, inaposimamiwa
kikamilifu vilevile huwezesha

uhrfadhi wa bionuai

na mabwawa.

Hapa nchini mchango wa
laifa

sekia ya uvuvi kwa pato
nlaerJm|a1 .7 kwam

Pia hapa nchini sekta ya uvuvi  hadi tani 8.21 zenye thamani ya
hadi sasa huwezesha ajira kwa  sh. bilioni 0.16 mwaka 2020.

walu milioni 4.5, wakati upande
wa lishe huchangia aslima 30 matumizi ya fedha za kigeni,

ya protini.

Inakadiriwa kuwa, hapa
nchini ulaji wa mazao ya uvuvi  kibiashara,”
kwa mtu kwa mwaka ni kilo anaserna.

8.5, kiasi ambacho ni kidogo
|kr!|ngamshwa nla wastani wa mzl 676,187 vya samaki

katika i

ulaji wa
duniani, kilo 20.5.

Wazini wa Mifugo na Uvuw,
kuwa

Mashaun Ndaki, amesema
Watanzania inabidi waongeze
uzalishaji kwenye uvuvi, ili
waongemtnlarshemym

na mazao
MAF,
Waziri Ndaki amesema

kuwa, mafanikio makubwa

atikana katika uvuvi

yaliyopa
na na usimamizi wa

IPIIB'O

ya
haMwakanE ShamyaUvuw
a Mwaka 2003,
waka 2008 na
Mwaka

Kanuni za
kebisho 2020;

Maeneo
Mwaka IB
K‘a Utafiti wa. Uvuw

amba 11 ya Mwaka 2016; h:arlahﬂ'mgandmana

na Sheria ya Kusimamia na

Kuendeleza Uvuvi Bahari Kuu

Namba 5 hﬂ Mwaka 2020.
Wazin

uvuviharamu na

za mazaa ya uvuvi kwa asilimia na kukosekana kwa
huku Wﬂmwabahaﬂmu

80 le wa majibandi,
pia zkipunguzwa asnhmm 100
a matumnl
ya Hindi.
Wazm ma kuwa, mwaka
2020 jumla ya tani 497,567
za samaki wenye thamani
shilingi trilioni 2.34 walivunwa
ikiinganishwa na tani 362,645
samaki wenye thamani sh trilioni
1.48 mwaka 2015/2016,
Anasema kuwa, katika uzani
huo, tani 435,408.9 ni samaki
waliovunwa kwenye r“r::rband’
wakali tani 62,158.38 walvuliwa

katika majichumyi kwa mwaka  serkali imed
sekta ya uvuvi ili

2020, |kdmgamshwa na tani

onual @ na
utali wa baharini, Ziwani, mtoni

ya h
aki amesema kuwa, uwekaql mdogo katika uvuvi
sekta imefanikiwa kupunguza wa baharikuu.

MAKALA
Majra

409,332.72 majbandi na tani
60,976.51 majichumvi mwaka
2019,

Wazin anaendelea kusema

rasilimali za uvuvi imetokana
na kupungua vitendo vya
uvuviharamu, kwamba ilikuwa
ni mazingira yaliyowezesha
kuongezeka mazalio ya samaki.

Anasema a, vilevile mauzo
ya mazao ya uvuvi nje ya nchi
Lallcun ezeka kumka shilingi

fioni 379 kwa miaka ya 201
- 2017 hadi shilingi biioni 691
miaka ya 2018/19.

“Hili ni ongezeko la asilimia
82. Aidha, uagzaji wa samaki
kutoka nje ya nchi ui ua
kwa asilimia 99.7, kutoka tani
22,962 zenye thamani ya sh.
bilioni 56. IJrnwaka 2016/17

*Hii imesaidia kupunguza

kulinda soko la ndani,
allra. na kupun uza uran wa
aziri Ndaki

'ma kuwa mwaka 2020

witL
}IT ,529,347) na serikali
4,146,840), ikilinganishwa
na vifaranga 17,301,076
vilivyozalishwa mwaka 2019,
ggvga na ongezeko la asilimia

“Lengo ni kuzalisha vifaranga
milioni 30 mwaka huu, ambapo
vituo na tlaasisi za serikali

witazalisha milioni 8, na
sektabinafsi vifaranga
milioni 22," anasema.
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b d:kl allsa{:na uwa, kikao
icho kingeibua changamoto
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Akilaja moja ya changamoto,
alisema: Nna.e tu baadhi ¥8 \wazi wa Mifugon: Uvuvi, Mashauri Ndaki

changamnto ambazo wizara

Clungamo!o hzo i
Bt mﬁpato kikamitfu katika uchumi wa bluu,
za U kwa misingi ya uvuviendelevu
‘Uvuwhmmu na ulorusha‘"r W ikolojia na ustawi

“Hi i kufikia azma hiyo,
sanknﬂlornalekelua mikakati

mbglaadh- ikakati hr
lotarfa ya m zg
ww.hduﬁ.ﬂthAHCg
kuboresha sera, sheria, kanuni

“Ukosefu wa bandan

Kuhusu ukuzap viumbemayj,
kwamba

vilipuzi kwanye alitaja chan
mwahkamphaﬁfuwavmnga mm‘gﬁmm
dﬁkda.borad‘la

kuboresha huduma kwa meli

uvuvi wa kibiashara

katika , hususan Ukanda

wa Uchumi wa Bahari Kuu
‘EEZ.

Aidha, anasema kwambaujenzi
wa bandari ya uvuvi inakusudia
uondoshe changamolo za
kukosekana kwa huduma za
kushusha samalki waliolengwa
na wasiolengwa, ukaguzi wa
samaki waliovuliva, kuegesha
na kufanya ukarabali wa melt,

i mpango wa
ichangie ujenzi wa bandan ya uvuvi ili

ya uvnvi
hud “Kuboresha tafiti zinazohusu  kupakia maji na chakula,
zau uﬁ‘wm soko la ?ﬁﬂlma‘l za uvuvi, kmmanaha chambo, kushusha na kupalua
mazao inzi na hi wa

iy m““‘“’"m 3 i o2 e iokeed 'Haiuaz:ﬁzafdcmkankau,em

gharama kubwa za mdﬂﬂ;uﬂ% 3 wahmdanrawwnm
he i mek:w]yg (mafunzo ugam maabara mawaﬁmupmmbandﬂnya

ufugaji . y
,.‘;,“"‘”bs;" ushaurina ayabiashara uvuvi kupitia mshaun muelekez,”
KUTATUA CHANGAMOTO yamauo‘rnum "anasema.  anasema wazi

Wazin Ndaki a kuwa, Waziri Ndaki anasema
del kel na hayo, senkali

inaendelea na mpango wa

ufua shirika la uvuvi Tanzania (ujenzi wa meli yenye urefu wa
ita 22, itakayovua kwenye

kanda wa Uchumi wa
Aidha, anaendelea kusema

kufufua
'TAFICO, ambapo kazi

uandaajl wa mpangobiashara
maeneomatatu makubwa.

maeneo hayo ni uvuvi wa'
baharikuu, ufugaji samaki n

wsimikaji mitambo ya kuzalisha
arafu na ujenzi wa ghala ya
aridi ya kuhifadhia samaki

uchakataji wa plazaoyauwvt. 1
o cold room".

itia miradi > Waziri Ndaki anasema

thamani ya jumla ya shiingibilioni kuwa senkali inatarajia kuanza

BB.a,iléwemomgdiyluwM @ kutekeleza Programu ya

i ! 1 ‘lon uen;ﬂaé?‘zla Kl!lmaN:'lf;leUvuvl

liner’ na 'purse seiner’; mradiwa inayofadhiliwa na 0 wa
viwanda vya kuchakata samaki | wa Kuend

namiE 2 f " Kwamba, programu hiyo

elenga kununua mel nnna.
B

Naibu Wazir wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul

viumbemayy, itajes kiwanda
cha hﬂu*éiammngn, fajenga
kiwanda cha kutengeneza
chakulabora cha samaki, na

eleza uvuvi

R

zinazokabili sekta hi,
ngazi ya mvuvi mmo1irnmojn| v, il

mm&".’m

na washmka wa maendstuo uchum,*

wadau watumie
kujadili chali'\ amoto hizo, na

:rikt.atlnn:lm kuw-:kma katka vya samak), kwamba ni kissi
wunesivynvmrnn a vya huelekea lovenys
Suh.h EI:;D cha ufug:p wa samaki

kwen m
KWAW D enye vizi pamoja na
“Nitoe wito kwenu, tumieni  “Ti kuluza seita
fursa hn kuainisha l0  ya A, ni vizun tukatumia fursa

vanzia wad'w\nb:lg:

wavuvi pamoga na wananchi

KATIBU MKUU
A;dha. wazin Ndalo amotaka _ KatbuMian Selea ya Uvuw, Did
ukwaa ili Rashid Tamatamah, amesema
luwa, siku za karbuni zifiokea

wzammku?mw namna bor ya wamel:::rn kwenye maeneo

muda wa ulatuzi wa

hzo, kwa kuzi
changamolo ambaza utatuzi
waka ni wa muda mfup, wa kati

i
Jwamba wal ya
kuhualana na uwazelwm wa

samaki hao

Katibu' mbau T-mabﬁh
amesema kuwa, kutokana na
laanfa hizo, hivyo wakatuma

Zrwa Victona, na
hofu

ngatia kuwa zipo

“Ndugu washiriki, serikali
inatekeleza mikakati mbalimbali
ili kuondoa changamoto
zilizoainishwa, kwa lengo la

geza uzalishaji wa

ya!up.mgmupdewvmnmzm

"Serlkah inaendelea
kuhamasisha sektabinafsi
il kuwekaza ika uvuvi wa
baharikuu," anasema.

Wazin Ndaki anasema
kuhusu ukuzaji wumbemap
na uzalishaji samaki kwenye
mabwawa na vizimba,
serikali imeazimia kujenga
mnzmgnrawezelhl kwa
sektabinafsi kuwekeza katika

anasema
Anasema kuwa, BBII
ufadhili

viumbemaji kutoka tani
18.716.56 za sasiharh

mlnhrlﬁsrﬂmmihpo
Mleakah hiyo i pamoja na
ke e e sana, | wewero
u ln;a ampeni za

ku tasnia ya ukuzaji
vumbnmml kwenye taasisi za
na mukopo kwa wakuzaji
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maliasili, utalii na nishati, ili

na matumai ya rasiimali za uvuvi
vinakuwa na b}a na endelevu,

Al wito kwamba w(nudau kikosi cha maabara “W‘ g
na sek tumie fursa =
1.|¢D|‘g ;:nkuul it pu!oh e a samalu
uvuvi bal uchakalall na - SumLL
Baada ya hofu kutokea,
bnasha:: ya rnaz:au ya uvuvi, e i) v p
zana VUV, md‘ hﬂm ya samald
Mﬁ,hm T kaloka maeneo ya Rorya,
usoma, Mwanm.gcnguw
Anﬁunahmauhayawun rnBu N :
nyoninenik mhu.imlqﬂnmﬁlam
kuna sumu au wamekufa lwa

mabad-!uko ya tabianchi,” Dk

“Kuna hali huwa inajtoksza
zwani miez ya bandi,
ambayo inal an ml\u ya juu

la tarfa
Ry 2
'Huv o, i tnku upepo,

Alsfunga mkutano wa wadau maji yg chini y‘,‘.‘wﬁ lf'_,u.
;’g,;;""‘}“ Wmsih: na kuchanganyikana, na
SR ves Mikanb i e

wynkuangeza

mataifa Mwalimu_Julius \Mzzmlhn Mstaak
N,erere (JNICC) fijini Dar es ameshaun
Salaam, Naibu Wazn wa na w.mpimp lustaafu
na Uvuwi, Gekul kushindwa maisha, ia
luwa, wadau wa sekta ya v WBP“ 3 Sowermo
nchini inatakiwa watumie fursa
zinapojitokeza Iuhka sekta 'U m
kukaza uchumi, |a TV na ki pa
na lmamha wakati hughuo wa;
sana.
uvuviharamu. *Kustanfu sio kuchoka,
Naibu wazin Paufine alisema  kaz, wekezeni kwenys %
) Wa 0 " ’ Y g
wa uvuw, waliweza kubua fursa  *Mimi nafuga nalma, na
mbalimbali zinazohusiana na  pa e na ulugap
uvuvi, hivyo | kwamba wadau wa 1 wa mabwawa,” Pinda
wakitumia vizun fursa hizo, anasema
wataweza kunufaika Pinda anaserma kuwa, wastaaty

“Tumeona TAFICO
mlvynkwenda kulufullwn_] r-_Mu

pamoja na ujenzi wa
o irthd Mmmmm K-Jurmyn&nn“

Znnaumnkm ajili y:'k:-run i Mlt":* Mwi cra..lm

i ambazo nne zitak
wa TAFICO, hamani za mazao hayo,
-blae.pm kl;nw{'l?ﬂ'er':; mjﬂﬁi ! “";rﬂum y’.'fu"uﬂ'ia naI:zaulT:r s kuanzia uzalishaji wa rrbm k;!:u:m:manld:mm uwalmlu kalika baharikuu,” pme_ rh P&:
,The Epc(:;‘:nu"","%gm a Akuzun umzia programu hiyo, mw% yok katika vituo vya  Aidha, Tﬂb:g,m Pauline A vl‘c‘n:d‘"mamoa
.2, am o bailajengauwezo  huduma za uf sendeleza ukuzaji viumben aliser ermv
.Zii'm:”,i’i'é"ﬂm G umika a kuondolez vm::' vya ukuzaj mﬁm&qmm Na h mahitaji ya vyakula (Uwekezap).
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